วัยเด็ก เป็นหนึ่งในช่วงเวลาที่ได้เติบโตและเรียนรู้จากสิ่งต่างๆ ทั้งการเรียนในห้องเรียน การพบปะเพื่อนฝูง รวมไปถึงขนมและอาหารที่ได้เคยได้กินหน้าโรงเรียนก่อนกลับบ้านเป็นประจำ ยิ่งพูดก็ยิ่งนึกถึงช่วงเวลาเหล่านี้ วันนี้เราจะพูดถึงหนึ่งในกิจกรรมวันเด็กกับอาหารและขนมที่ทุกคนเคยได้ทาน ยังสามารถหาซื้อได้จนถึงทุกวันนี้ มีอะไรบ้างไปดูกันเลย
1.ข้าวโพดคลุกเนยเมนูแรกใครๆ ก็ต้องเคยกินกับข้าวโพดคลุกเนย เป็นเมนูที่หาซื้อได้ง่ายเรียกได้ว่าหน้าโรงเรียนทุกแห่งจะต้องมีคนมาขายอย่างแน่นอน เพราะเป็นเมนูที่ทำง่ายๆ ด้วยส่วนผสมของข้าวโพดที่ถูกฝานมาอย่างดี คลุกเคล้ากับเนยและนม หรือบางคนชอบที่ใส่น้ำตาลมากกว่า แล้วนำไปอุ่นร้อนๆ ก็จะทำให้เกิดเป็นข้าวโพดคลุกเนยแสนอร่อยสำหรับทุกคน
2.มันทิพย์เมนูถัดมาใครๆ ก็ต้องเคยได้กินตอนเช้าๆ ก่อนเข้าเรียนอย่างแน่นอนกับมันทิพย์ ที่เป็นการนำเอาวัตถุดิบหลายๆ อย่างมารวมกันไม่ว่าจะเป็น มันเทศ มันม่วง ข้าวโพดต้ม ถูกปรุงด้วยกะทิ ผงฟู และน้ำตาลทรายเล็กน้อย ทำให้เกิดเป็นเมนูมันทิพย์หวานมันและหอมอร่อย ซึ่งทุกๆ วันนี้ยังหาซื้อทานได้อยู่แต่อาจจะไม่ได้แพร่หลายเท่าเมื่อก่อน ก็ยังถือว่าหาได้ไม่อยากถ้าอยากทานตอนนี้
3.เครปญี่ปุ่น 2 ไส้อีกหนึ่งเมนูยอดฮิตที่ยังคงได้รับความนิยมมาจนถึงปัจจุบันอย่างเครปญี่ปุ่น เป็นเมนูที่สมัยเด็กๆ รู้สึกได้ถึงความแปลกใหม่ ด้วยการนำแป้งไปทำให้กรอบบนเตาสำหรับทำเครปโดยเฉพาะ แถมยังมีลีลาในการทำที่คนทำเครปหลายๆ ร้านมักจะมีเอกลักษณ์ในการปาดครีมลงบนเตา สามารถเลือกใส่ไส้อะไรก็ได้ตามต้องการ เป็นอีกเมนูที่ถ้าอยากกินก็ออกไปหาซื้อได้ทันทีไม่ต้องตามหาให้ยุ่งยาก
4.โตเกียวไส้ครีม ไส้กรอกและหมูสับเมนูสุดท้ายหลายๆ คนต้องเคยวิ่งตามรถมอเตอร์ไซต์พ่อค้าอย่างแน่นอนกับขนมโตเกียว โดยเฉพาะไส้ครีม ไส้หมูสับ ไส้ไข่ และไส้กรอก เป็นอะไรที่ดีมากๆ สำหรับเด็ก ณ เวลานั้น จนมาถึงปัจจุบันนี้ก็ยังเป็นที่นิยมอยู่ไม่ขาดสาย แถมยังสามารถหาซื้อได้ง่ายๆ ตามตลาดนั้นและห้างสรรพสินค้า ไม่ต้องเหนื่อยวิ่งตามรถอีกต่อไป เพราะแค่เดินไปซื้อก็ง่ายมาก